Tuyển chọn một số câu hỏi hay thắc mắc trong ôn thi công chức thuế vòng 2

Nay rảnh . Ngồi đọc và Tuyển chọn một số câu hỏi ôn thi công chức thuế hay thời gian qua- gửi tới các bạn đang ôn thi công chức thuế vòng 2. Những bài tập tự luận thi công chức thuế thì mình đã đăng nhiều rồi. Đây là những câu trả lời các thắc mắc hay gặp để các bạn tránh gặp phải khi làm bài tự luận. có có tác dụng với cả thi trắc nghiệm nữa.

Nội dung chính:

Câu hỏi 1

Doanh thu tính thuế giá trị gia tăng (GTGT) và doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) có luôn bằng nhau ko? Tại sao?
Trên nguyên tắc thì việc xác định DT là giống nhau. Tuy nhiên trong 1 số trường hợp thì có thể khác nhau do các lý do:
– Tại Luật TGTGT, có quy định 1 số trường hợp HHDV ko chịu thuế GTGT nhưng vẫn tính thuế TNDN.
– Tại Luật TGTGT có quy định 1 số trường hợp HHDV thuộc đt ko phải kê khai tính nộp thuế nhưng vẫn tính thuế TNDN.
– Khác nhau về thời điểm xác định DT đối với HD cung ứng DV.
– Trong thuế TNDN, TNCT được chia thành thu nhập từ HĐ chính và thu khác còn thuế GTGT tính gộp.
– Thời điểm xác định DT 1 số trường hợp cụ thể khác nhau như bán thẻ hội viên, cho thuê TS.

Câu hỏi 2 

Việc phân loại hồ sơ hoàn thuế khi cơ quan QLT giải quyết hồ sơ hoàn thuế? Mục đích của việc phân loại hồ sơ hoàn thuế?

1. Việc phân loại hồ sơ hoàn thuế được quy định theo luật QLT (Điều 60)
2. Mục đích:
– Nhằm giải quyết hài hoà 2 yêu cầu của QLT:
Giải quyết nhanh chóng, thuận tiện đề nghị hoàn thuế của NNT, tạo điều kiện thuận lợi có hđ sxkd của NNT
Quản lý chặt chẽ hồ sơ hoàn thuế, phòng chống gian lận qua hoàn thuế
– Góp fần thúc đẩy NNT thực hiện tốt Pháp luật vè thuế
– Áp dụng kỹ thuật Quản lý Rủi ro, góp fần nâng cao hiệu quả QLT


Câu hỏi 3

Thuế gtgt của hàng hóa mua vào nhưng hóa đơn chỉ ghi giá thanh toán, không ghi dòng thuế, thì không được khấu trừ VAT đầu vào nhưng có được đưa phần VAT không được khấu trừ này vào chi phí không?
Trường hợp không ghi mã số thuế hoặc không ghi địa chỉ của bên mua hoặc bán thì đương nhiên không được khấu trừ cũng không được đưa vào chi phí phải không?

 
Trả lời:
 1. Hoá đơn gtgt (lưu ý là hoá đơn gtgt) không ghi thuế suất gtgt là không đúng theo quy định pháp luật nên không đc khấu trừ không đc tính cả cái hoá đơn đó vào chi phí luôn. Cơ quan thuế không quan tâm đến người bán đã kê khai thuế . Chỉ quan tâm hoá đơn mua vào . Còn việc của người bán thì đã có cơ quan thuế quản lý người bán xử lý (cụ thể là xem giá bán đó là giá chưa có thuế). 
Quy định luật thuế tndn: có hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định
Trường hợp trên đối với hàng hoá chịu thuế gtgt nhưng không ghi thuế suất gtgt là hoá đơn không hợp lệ.
2. Không ghi mã số thuế không ghi địa chỉ cũng không hợp pháp nốt luôn.
 

 Câu hỏi 4 

Phụ cấp trang phục cho người lao động có được trừ khi tính thuế tncn không?
Trả lời:
điều 2 khoản đ.4 tthn về thuế tncn :Chỉ có phần vượt trên 5tr/ng/năm thì tính vào tncn
 

Câu hỏi 5 

Phụ cấp phục vụ đối với lãnh đạo cấp cao thì ko tính vào tnct. Vậy phụ cấp chức vụ lãnh đạo thì có tính không?
Trả lời:

CÂu hỏi 6

Khi  mua các apps của Apple , Google… thanh toán qua master card thì thuế nhà thầu tính như nào?
Trả lời:
Công ty bạn cần phải đăng ký các thông tin với google, facebook để khi thanh toán thì google, facebook xuất hóa đơn có đầy đủ thông tin công ty của bạn.
Đối với các hóa đơn dưới 20 triệu đồng trong tháng thì bạn có thể thanh toán bằng thẻ visa, mastercard đứng tên cá nhân, còn trên 20 triệu thì nên dùng thẻ tín dụng đứng tên công ty hoặc làm thủ tục thanh toán ngoại tệ ở ngân hàng.
 
Do google, facebook không có công ty ở Việt Nam, nên bạn phải làm thủ tục khai và
nộp thuế nhà thầu cho các hóa đơn quảng cáo, chạy marketing online của google, facebook với thuế suất thuế GTGT và TNDN mỗi loại là 5%.  
Vậy khi công ty bạn có hóa đơn thực hiện dịch vụ của google, facebook, thanh toán như hướng dẫn ở trên, kê khai nộp thuế nhà thầu thì các chi phí trên được đưa vào chi phí công ty khi xác định thuế TNDN.
 

Đọc nhiều tuần qua:

Trả lời